Previous Next Close Move
Câu chép sông tự nhiên - Câu lạc bộ câu cá Hà Nội
Chào mừng bạn đến với Câu lạc bộ Câu Cá Hà Nội của chúng tôi! Nhân dịp năm mới xin chúc toàn thể các bạn cùng gia đình Sức khỏe - Hạnh phúc và nhiều thành công mới - Happy New Year. Câu lạc bộ Câu Cá Hà Nội trân trọng kính mời: Ban chủ nhiệm cùng toàn thể cần thủ của các câu lạc bộ trên toàn quốc về dự giải thi câu giao lưu các câu lạc bộ nhân dịp kỷ niệm sinh nhật lần thứ 7 ngày 27/05/2006 - 26/05/2013 Câu lạc bộ câu cá Hà Nội của chúng tôi.
Trang chủ Hội viên Câu lạc bộ Clip câu cá Thời tiết Thành viên Lịch 2013 Đăng ký
  Câu lạc bộ câu cá Hà Nội  

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 15-08-2010, 03:00 PM   #1
thuc_an_cho_ca
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 0
Được Cảm Ơn 39 Lần Trên 15 Bài Gửi
Mặc định Câu chép sông tự nhiên

Câu chép sông tự nhiên bằng mồi gì hiệu quả nhất

Câu Chép sông tự nhiên yêu cầu bạn phải có thời gian, thứ nhất để câu được cá bạn phải chọn vị trí tốt, thông thường là các hỏm ăn sâu vào bờ, cuối gió, độ sâu thì tùy.
Bạn phải là người biết lặn, vì phải dọn đáy khu vực bạn câu, phải lặn xuống đáy để dọn sạch rác cành cây hay các chướng ngại vật ở đáy, yêu cầu khi dọn xong đáy phẳng, sạch.
Tiếp theo dùng 15 kg thóc ngâm đã lên mộng, trọn với bột bắp, cám đã rang cháy trọn với bùn loãng và đất sét, tất cả cho vào bao cát loại dày có châm lỗ nhỏ chỉ bằng đầu thuốc lá, buộc chặt và buộc một đầu bằng dây cước số 10 xong thả xuống vị trí đã dọn sạch.
Cá chép sẽ đánh hơi, trong vòng 48 tiếng đồng hồ nó sẽ vào khu vực có mồi nhữ, bạn hãy kiên nhẫn đừng số ruột vì lúc đó nhìn tăm cá mà thèm…….sùng sục như cơm sôi vậy, hãy thả mồi, đừng tham câu bằng lưỡi lục hoặc thẻo nhiều lưỡi, không hiệu quả bằng 01 lưỡi đơn (nếu đóng trượt thì lâu lắm mới lại ăn mồi, cá tự nhiên khôn hơn lục nhiều).
Phao nháy 02 vòng, dọng thẳng thì thảy cần tức là cá bắt đầu rủ bạn bơi cùng rồi đó.
Chúc thành công!!!!!!!!!
nguyenholiday

st
thuc_an_cho_ca đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Đã Có 8 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới thuc_an_cho_ca Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
aaathanh (09-03-2011), Hùng Màu (08-07-2011), maca2010 (17-01-2011), oliadinhvan (23-12-2010), tapcauluc2011 (24-06-2011), thanhv (06-03-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013), tucoi (17-01-2011)
Cũ 17-01-2011, 05:02 PM   #2
tucoi
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 15
Được Cảm Ơn 16 Lần Trên 12 Bài Gửi

Bài này không nhầm thì em đã đọc trên ngư dân tập sự. Cái quan trọng em muốn hỏi là móc cái mồi gì vào lưỡi đơn vậy bác???
tucoi đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Đã Có 2 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới tucoi Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
tapcauluc2011 (24-06-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013)
Cũ 17-01-2011, 08:25 PM   #3
maca2010
Thành Viên Cấp 13

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 66
Được Cảm Ơn 143 Lần Trên 112 Bài Gửi

Bạn nên lấy một củ khoai lang nướng chín vàng dã nhỏ trộn với thính gạo nếp rang gần cháy dã nhỏ mịn và một ít mồi câu chép của T Quốc hoặc mồi 3d của Định Đồng Diều nhớ là mồi phải mềm mịn và thơm.
maca2010 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Đã Có 3 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới maca2010 Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
tapcauluc2011 (24-06-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013), tucoi (17-01-2011)
Cũ 17-01-2011, 10:41 PM   #4
tucoi
Member

Bác ah, em sợ cái mồi đó không chịu được với dòng chảy của sông Hồng, mồi sẽ vỡ ngay từ khi quăng mồi cùng cục chì 200gr, còn nếu không cũng tan ngay bởi nước bác ah!!!
Có chú em hay đi câu cùng có bài mồi đỉnh nhất khu vực TP Lào Cai để bắt chép nhưng bác ý giữ bí mật, em chỉ thấy được mồi đó có vừng rang, cám gạo rang, ngô bung còn các thứ khác không sao biết được vì nhỏ mịn quá. Mồi làm xong dẻo và khá mịn, chỉ thấy hạt vừng là rõ nhất, mồi có mùi thơm dịu nhẹ, hơi chua như mùi ruột bánh mỳ!! Các bác có đoán ra thành phần còn lại không ạ???
Cũ 06-03-2011, 11:12 AM   #5
thanhv
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 4
Được Cảm Ơn 15 Lần Trên 5 Bài Gửi

03- Bột ngô ( bột bắp) 0,5kg rang vừa thơm.
04- Thóc nếp 0,5kg luộc vừa nứt vỏ.
thanhv đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Người Đọc Đã Cảm Ơn thanhv Vì Bài Viết hữu ích Này.
tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013)
Cũ 08-03-2011, 06:30 PM   #6
thanhv
Member

Câu chép sông bằng lục sẽ hiệu quả hơn
Đã Có 2 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới thanhv Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
thanh1966 (03-08-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013)
Cũ 14-03-2011, 03:03 PM   #7
thanhv
Member

Câu lục trên sông

Câu lục trên sông rất khó ,có thể bạn chưa nghe thấy bao giờ.Nhưng đây là cách câu thịnh hành và phổ biến hiệu quả ở Hà Nam, đặc biệt ở khu vực Kim Bảng nơi có dòng sông Đáy hiền hòa và nên thơ chảy qua.Xin giới thiệu đển các bạn miền quê khác tham khảo và coi đây như là một thú chơi làm đa dạng cho thế giới dân câu.
Điểm câu:
Điểm câu lục sông vẫn là những chỗ cần thủ thường câu như chà bèo, chà rau muống trên sông, chỗ hõm vào của bờ sông chỗ người dân thường đánh lưới bồng ,Bên dưới có cành cây vật cản, thuyền đắm,,, và nước phải chảy, càng chảy càng có cá và cá càng dạn mồi .Điểm câu thân thuộc của chúng tôi là phà qua sông ở thôn Tân Lang bên dưới phà lòng sông phẳng, nhẵn độ sâu trung bình từ 3 đến 5 mét nước.Khi câu ở các chà, chúng tôi ngồi thuyền ,những chiếc thuyền nhỏ hai mái chèo,chỉ ngồi được hai người mỗi người một đầu ,cột thuyền cố định vào cây tre , bương của chà
Mồi câu:
Cốt chủ yếu của mồi lục sông là thóc ngâm chua thối , đất sét, thính gạo hoặc ngô rang cháy. Ba vị trên trộn kĩ hơi khô và lèn chặt vào ben càng chặt càng tốt,chặt như đóng gạch sỉ.Ngoài ra các cần thủ có thể thêm các loại mồi khác như mồi 3D,khoai lang luộc ,cám ngô rang….Cá ở sông Đáy khi câu mồi trên thường được :Chép, chầy , vền, dưng, trắm, rô phi, giếc,…không biết ở các sông khác thì được cá gì ?
Lưỡi câu;
Chỉ dùng lưỡi số 12 đến 15 là hiệu quả nhất, không phân biệt hàng nào , nhà ai, ( Hoằng Tèo, Đông tác,Quỳnh Chi….) loại tay dài đều được cá cả. Khi mua lưỡi về, thao tác đầu tiên của chúng tôi là gỡ bỏ chì của nhà sản xuất đi thay chì của mình vào , chì tự nấu, tự làm một khuôn đất sét . Trọng lượng chì thường gấp 2 đến 3 lần chì thông thường và có hình thang có khi nặng tới cả lạng như trường phái chì Thành , chì Tuấn ,chì Thặng hoặc nhẹ hơn như các cao thủ Hùng (Đàn) Dần (Đen)…, yếu tố này vô cùng quan trong nếu không thì nước cuốn ngay lưỡi của bạn. Làm sao điều khiển chì và lưỡi cách mồi 20cm đến 50 cm phía xuôi dòng, điều này là rất khó, nó quyết định yếu tố thành bại trong chuyến câu lục sông của bạn nhiều khi nước cuốn lưỡi bay lơ lửng .
Phao câu;
Một đặc tính chung của phao lục sông là phải ngắn tròn,to như phao xa bờ cắt ngắn đi chỉ còn củ phao. Khi con cá ăn mồi, chúng không tì ,đè như trong hồ mà chỉ bơi qua quệt đuôi hoặc vây vào, phao chỉ hơi nháy nhẹ ,chấm một cái là phải giật rồi,rất hiếm khi chép sông tì sâu mà có tì cũng không tì được.Lưỡi phao và đầu cần gần như là một đường thẳng cănng cứng. Phao chỉ cần lún 5mm là chắc chắn hàng to cỡ 1kg trở lên. vấn đề ở đây là cần thủ phải phản xạ cực nhanh ,nhanh gấp 2, 3 lần trong hồ .Vì cơ hội là tíc tắc một phần 4 ,5 của giây. Nếu bạn ngồi cạnh Tuấn ( Khả Phong), bạn chưa nhìn thấy phao lún hoặc chìm đã thấy hắn vụt, đấy là bí quyết , bảo bối của mỗi người nhưng đại ý là hắn nhìn váng nước xung quanh phao khi phao chuẩn bị nháy mà giật.
Khi dính cá rồi thì không được phép thả cước mà luôn luôn giữ căng và ghì cho con cá mệt nổi lên thì thôi. Con cá chỉ được phép chạy trong bán kính 1 đến 2 mét, chỉ cần vướng nhẹ vào cành chà, bao tải, vạt bèo là mất cá.Chép sông rất khoẻ có lẽ phải gấp 2,3 lần chép hồ.Nếu bạn dính một chú chép sông 2kg, nó chạy ghì bằng một em trôi 3 kg trong hồ, bạn phải dùng hai tay để giữ cành và căng tất cả giác quan giữ nó như giữ một con chó bị giam 1 ngày chưa đi vệ sinh, được chuẩn bị thả sung sướng chạy lôi phăng cả chủ.
Có lẽ thế đôi khi nhưng con cá to bị mất thường là rách thịt.

Lần sửa cuối bởi thanhv; 02-11-2012 lúc 10:19 PM
Đã Có 5 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới thanhv Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
oliadinhvan (17-07-2011), tapcauluc2011 (24-06-2011), thanh1966 (03-08-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013), tucoi (24-06-2011)
Cũ 12-04-2011, 03:23 PM   #8
thanhl
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 0
Được Cảm Ơn 1 Trên 1 Bài Gửi

bài viết của bạn hay lắm xin cảm ơn
thanhl đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Người Đọc Đã Cảm Ơn thanhl Vì Bài Viết hữu ích Này.
tapcauluc2011 (24-06-2011)
Cũ 12-04-2011, 03:51 PM   #9
oliadinhvan
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 762
Được Cảm Ơn 636 Lần Trên 245 Bài Gửi

Cảm ơn bài viết của bạn thanhv.Trong bài viết chỉ thấy bạn nói về cách thức làm mồi;phao;lưỡi...vậy tôi xin hỏi bạn về dây và cần câu...dây thì bạn câu bằng dây dù hay dây cước và cỡ dây mấy...cần câu bạn câu bằng cần loại nào vậy...
oliadinhvan đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 24-06-2011, 10:48 AM   #10
tucoi
Member

Chào bác Thanhv, em trước công tác Lào Cai nay đang đợi việc về ở ẩn ở Vân Đình, cách chợ Đâu - Kim Bảng khoảng 15km nếu các bác tổ chức đi câu lục sông cho em theo xách đồ học hỏi với. Em tên Tú, sđt 0978 998 334. Cho em biết trước 1 hôm để em chuẩn bị bác nhé! Thanks bác trước.
Đã Có 2 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới tucoi Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
tapcauluc2011 (24-06-2011), tuananh_audio_vidio85 (08-01-2013)
Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị