Previous Next Close Move
Nhận biết thời tiết để lên đường - Câu lạc bộ câu cá Hà Nội
Chào mừng bạn đến với Câu lạc bộ Câu Cá Hà Nội của chúng tôi! Nhân dịp năm mới xin chúc toàn thể các bạn cùng gia đình Sức khỏe - Hạnh phúc và nhiều thành công mới - Happy New Year. Câu lạc bộ Câu Cá Hà Nội trân trọng kính mời: Ban chủ nhiệm cùng toàn thể cần thủ của các câu lạc bộ trên toàn quốc về dự giải thi câu giao lưu các câu lạc bộ nhân dịp kỷ niệm sinh nhật lần thứ 7 ngày 27/05/2006 - 26/05/2013 Câu lạc bộ câu cá Hà Nội của chúng tôi.
Trang chủ Hội viên Câu lạc bộ Clip câu cá Thời tiết Thành viên Lịch 2013 Đăng ký
  Câu lạc bộ câu cá Hà Nội  

Trả lời

Công cụ bài viết Kiểu hiển thị
Cũ 15-08-2010, 03:09 PM   #1
nhumi
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 144
Được Cảm Ơn 210 Lần Trên 84 Bài Gửi
Mặc định Nhận biết thời tiết để lên đường

Biết rồi -khổ lắm -nói mãi ,ai mà chẳng biết thời tiết là yếu có tính quyết định thành quả của buổi câu ,người ta vẫn nói ,thời tiết quyết định 70 0/0 ,yếu tố thính bã quyết định20 0/0 , còn trình độ kỹ thuật quyết định 10 0/0 ,.riêng tôi thì chưa hẳn tin vào điều này ,có lẽ do những kinh nghiệm từ những năm tháng giời đày làm tôi tin tưởng rằng thời tiết không đến nỗi ác nghiệt như thế ,vâng có lẽ là như thế ,dù thời tiết có thế nào thì con cá vẫn phải ăn để duy trì sự sống ,tuy nhiên các loài cá nước ngọt ở miền bắc do lợi ích kinh tế nên đa số cá nuôi được lai tạo và nhập khẩu ,có xuất xứ từ nhiều môi trường khác nhau vd trôi từ ấn độ ,chép từ xứ lạnh châu âu ,chim ,trê phi từ xứ nóng châu phi ,châu mỹ,.trôi di gan từ vùng sông vực đáy cát đầu nguồn,vv
Do đến từ nhiều môi trường khác nhau nên tập quán sinh hoạt của chúng cũng khác nhau ,mỗi chủng loại đều hoạt động mạnh vào lúc môi trường ,thời tiết thích nghi nhất với chúng ,do vậy để câu được chúng người ta cần phải nắm vững yếu tố này ,vd mùa nóng thời tiết đẹp có nắng có gió thì cá nào cũng đi ăn ,vâng đúng vậy nhất là những chũng loại cá xứ nóng vd trôi ,chê ,chim,trắm ,vv ,nhưng riêng chép lại chậm ,có lẽ chúng được lai tạo từ bố mẹ có nguồn gốc từ châu âu lạnh giá ,
thế còn thời tiết mùa lạnh thì cá chép chiếm ưu thế ,thời gian này chúng hoạt động mạnh hơn , còn thời gian giao mùa hoặc giở giời thì thích hợp nhất với các loài cá ăn mồi ,vd trắm đen ,chê ,chim ,chép ,.phải chăng quy luật sinh tồn của tạo hóa cho chúng biết đây là lúc thời tiết bất lợi nhất cho con mồi của chúng và chúng không bỏ lỡ cơ hội này ,.còn tại sao cá mè lại hay ăn mạnh nhất vào khi nước lớn hay trời mưa ,nước mới ,có lẽ chúng biết đầy dẫy sinh vật phù du trôi nỗi kia mới là thứ mồi ngon nhất ,.nên biết rằng mỗi loại cá đều có khẩu vị riêng ,một loại mồi nhất định ,tôi ít khi mua các loại thính chộn hổ lốn ở cửa hàng thính ,mà thường tự mình làm lấy ,.vd ,chép -tanh ,thơm dịu,. trôi -ủ hôi ,hơi chua ,.trắm cỏ -thính mộc ,. trê hôi tanh ,. mè chua ,thơm ,có váng nổi lửng lơ ,.còn thối quá thì chẳng có con gì dám mò vào .....đành phải chờ thính tàn
Vài dòng múa rìu qua mắt thợ ,đó là một chút bài học kinh nghiệm cá nhân mà tôi đã trả giá và rút ra từ thực tế ,đây mới chỉ là một yếu tố ,nhưng điều đó cũng lý giải vì sao khi thời tiết nào ,mùa nào ,thì ta nên làm thính gì để câu cá gì ,
vd ,mùa mưa ,tôi hay đánh thính mè ,và luôn luôn dính mè to ,và thưừng là nhiều hơn so với các thời gian khác ,. mùa nắng nóng tôi hay đánh thính trôi ,trắm ,chim ,.mùa lạnh ,tôi hay đánh thính chép ,còn giao mùa tầm tháng 7 tháng 8 thì hay đánh thính trắm đen ,trê ,chép ,.giở giời thì chỉ đánh thính trê ,,lựa chọn đúng chủng loại thính thích hợp với thời tiết ,chắc chắn sẽ không còn htx toàn lợi
nắm vững được điều này và kỹ thuật làm thính cho từng chủng loại cá đảm bảo ta có thể yên tâm đi câu mà bất chấp thời tiết

nhaque
nhumi đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Đã Có 3 Cái Lời Cảm Ơn Được Gửi Tới nhumi Về Cái Bài Viết Có Ý Nghĩa Này.
mat_luoi (21-06-2011), oliadinhvan (23-06-2011), tapcauluc2011 (20-06-2011)
Cũ 20-06-2011, 04:55 PM   #2
tapcauluc2011
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 56
Được Cảm Ơn 13 Lần Trên 11 Bài Gửi

Thanks bác về bài viết này em mới tập câu nên đang sưu tầm kinh nghiệm của các cần thủ,
tapcauluc2011 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 23-06-2011, 02:21 AM   #3
nguoidichgioi
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 0
Được Cảm Ơn 1 Trên 1 Bài Gửi

Bài viết của bác nhumi hay quá, binh pháp nói biết mình biết ta trăm trận không bại, điều bác nói chúng em học thêm được nhiều điều tinh tế khi làm thính câu!

xe nang
nguoidichgioi đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 24-06-2011, 11:17 AM   #4
tapcauluc2011
Member

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 56
Được Cảm Ơn 13 Lần Trên 11 Bài Gửi

Cám ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm cho diễn đàn chúc bác khỏe và câu được nhiều cá
tapcauluc2011 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Cũ 24-06-2011, 10:35 PM   #5
maca2010
Thành Viên Cấp 13

Số Lần Nhấn Cảm Ơn Là: 66
Được Cảm Ơn 143 Lần Trên 112 Bài Gửi

Cám ơn bác nhumi đã chỉ dẫn cho anh em nhiều kn quý báu,em chỉ xin góp thêm chút ít kn đó là hôm nào sáng ngủ dậy thấy trời sáng sủa trong người thấy sảng khoái ko mởi mệt(loại trừ khả năng ban đêm các bác phải lao động quá sức) đảm bảo vác cần đi câu 9 phần được cá 1 phần mó...m.
maca2010 đang ẩn   Trả lời với trích dẫn
Trả lời

Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị